ĐÃ GIẢI QUYẾT Sự Cố Vô Lăng G27 ( Cần các chuyên gia tinh ý )

Chào các bạn,thì hiện tại mình rất muốn hỏi mọi người về vấn đề sự cố vô lăng mình gặp phải là mình lưu ý: Khi đọc bài viết này phải thật tinh ý thì mới hiểu cũng như phát hiện lỗi.

Mình hiện tại có 1 bộ vô lăng G27,đã sử dụng được khoảng 1 năm nay,trưa hề trục trặc lần nào,cho đến tối ngày hôm qua,bỗng nhiên vẫn setting như mọi khi,vô lăng vẫn vị trí như mọi ngày,thì cái cảm giác lái khi mình để PHẢN HỒI LỰC ở vị trí khoảng 2/10 là tay lái rất nhẹ,chỗ này chú ý nè,tuy tay lái rất nhẹ nhưng qua những ổ gà,đường xấu,gập ghềnh,vô lăng luôn rung nhẹ,đánh hết vô lăng,vô lăng luôn dựt dựt nhẹ.Đủ để cảm nhận va chạm với mặt đường nha.Kể cả tắt máy vô lăng cũng nặng,mở máy là nhẹ.Nhưng đến tối hôm qua thì bỗng nhiên nó : Không rung khi va chạm bề mặt đường,ví dụ có ổ gà hoặc giảm tốc,đi trên đường cỏ hay sỏi đá.Tắt máy mở máy vô lăng vẫn nhẹ nhất định.
Chính vì mình sợ setting,nên đẩy thanh PHẢN HỒI LỰC VỀ 5/10 như mặc định.Thì nó có rung,nhưng lúc này là vô lăng nặng cực kì nặng,nó không phải là nhẹ như mọi khi mình sử dụng 1 năm nay,nói chung vô lăng ngày nào cũng chơi nên khác 1 cái là biết ngay.
Đã mở bung bét ra coi từng con ốc,test mô tơ,vẫn rung ầm ầm,khi tông vào tường.
Lưu ý: Cái rung mình nói ở đây là rung rất nhẹ khi cảm nhận bề mặt đường,cũng như các bạn thường nghe tiếng " CỌT CỌT " trong cabin khi qua 1 cái giảm tốc chẳng hạn,là vô lăng sẽ rung,nhưng đây nó im re luôn,vô lăng thì nhẹ cực kỳ,hầu như không còn cảm giác rung ở tần số thấp,rung là rung bề mặt đường chứ không phải rung va chạm vào tường nha.
Nếu ai đã đọc đến đây,thì hãy chia sẻ kinh nghiệm giúp mình để mình sửa chữa và mình không biết được nếu nó có hư gì cũng nên sửa ở đâu,mọi thông tin bây giờ mình hoàn toàn không nắm được.Đây là lần đầu tiên gặp trường hợp này,xin mời các cao nhân chỉ dạy.
Tổng quát
Driver test logitech g27 bằng USB nhận 100%
Điện nhận 100% vô lăng cứng khi ở chế độ bình thường
Mô tơ và các dây điện trong vô lăng đã mở kiểm tra,hoàn toàn không vấn đề
Như vậy mình đang gặp phải lỗi gì ???

CẢM ƠN CÁC BẠN RẤT NHIỀU !

Tialia76

Staff member
Từ đầu đến cuối bạn toàn nói về cái vô lăng nên cũng chẳng biết nó tại đâu.
Bạn cho hỏi bạn đang chơi trên bản game hằng ngày hay bản mới. Còn thiết bị điện tử thì nó chết một con điện trở hay gì đó liên quan đến xử lý thì bạn test mô tơ hay những phần khác thì chắc chắn bình thường rồi.
Bạn thử mang và cài đặt vô lăng sang một máy tính khác để kiểm tra (nếu vẫn bị là do vô lăng, nếu hết do máy bạn có vấn đề).

Từ đầu đến cuối bạn toàn nói về cái vô lăng nên cũng chẳng biết nó tại đâu.
Bạn cho hỏi bạn đang chơi trên bản game hằng ngày hay bản mới. Còn thiết bị điện tử thì nó chết một con điện trở hay gì đó liên quan đến xử lý thì bạn test mô tơ hay những phần khác thì chắc chắn bình thường rồi.
Bạn thử mang và cài đặt vô lăng sang một máy tính khác để kiểm tra (nếu vẫn bị là do vô lăng, nếu hết do máy bạn có vấn đề).
Mình đã thử cả trên American truck,cả trên Eurotruck 1.24 1.25 đủ cả ! Nhưng vẫn như vậy.1.24 là vẫn chơi hàng ngày.Mọi thứ đều sử dụng như bình thường,không thay đổi bất cứ gì.Nên bị là mình phát hiện ngay.
Vậy theo bạn bây giờ mình phải làm những gì để biết chính xác.Cảm ơn bạn nhiều.

Tialia76

Staff member
Nếu có máy khác bác mang vô lăng sang test thử. Nếu ko bác xoá driver và cài đặt driver bản mới nhất từ trang chủ logitech về test nhé.

Nếu có máy khác bác mang vô lăng sang test thử. Nếu ko bác xoá driver và cài đặt driver bản mới nhất từ trang chủ logitech về test nhé.
Nếu test thử máy khác mà giả sử vẫn bị thì em phải làm gì với nó đây bác ? Driver là test cài đi cài lại cả chục lần rồi đó.

như bác nói thì chắc mình nghỉ hổng rung ròi ko bắt cảm nhận mặt đường dc
Đúng r bác.Ko cảm nhận mặt đường được,mà đánh sát vô lăng 1 góc nó cũng k dựt dựt.Tắt máy mở máy độ nặng nhẹ y hệt nhau.Nói chung khác cái là phát hiện ngay.Còn muốn rung thì em phải đẩy phản hồi lực về khoảng giữa cây,nhưng vô lăng cứng và nặng.Thì em vẫn để khoảng 2/10 là ok.Tại chơi cả năm nay mà bác.Bác biết cách sao thì hướng dẫn giùm.Em không gặp trường hợp này bao giờ.

Tialia76

Staff member
Trong G27 có một cộng dây cu roa bác xem nó bị giãn chưa nhé, vì nếu dây này giản nó sẽ ko tải được hoặc độ bám thấp sẽ xảy ra hiện tượng như của bác. Bác có thể thử bằng vài cộng dây thun chặp lại.

Trong G27 có một cộng dây cu roa bác xem nó bị giãn chưa nhé, vì nếu dây này giản nó sẽ ko tải được hoặc độ bám thấp sẽ xảy ra hiện tượng như của bác. Bác có thể thử bằng vài cộng dây thun chặp lại.
Em sẽ nghiên cứu,cảm ơn bác !

Em nghe bác nói cũng có suy nghĩ thế này,vì khi em kéo cao thanh PHẢN HỒI LỰC,thì độ rung vẫn y nguyên,hầu như càng kéo cao thì độ rung càng nhiểu hơn và ngược lại,đâm ra khi bác nói dây giãn em cũng nghĩ chắc vậy.Em mừng là thà bị mấy cái đơn giản như vậy mình dễ sửa chữa,chứ hư đồ điện tử hay thiết bị gì trong nó là không biết làm sao luôn.cảm ơn bác đã cho em cái manh mối đỡ lo nhé.

Bap16423

Mọi người ơi cho mình hỏi.
Bộ g27 của mình ghim vào mọi thứ đều ok nhưng cái vô lăng nó xoay ko nặng và chạy te te vào vào driver test nó ko hoạt động nhưng đèn trên vô lăng vẫn sáng những nút trên vôn lăng vẫn hoạt động được bình thường. không biết có ai gặp trường hơp như mình không ạ và cách giải quyết ntn ạ . Mình cảm ơn!

MrKeng

Mọi người ơi cho mình hỏi.
Bộ g27 của mình ghim vào mọi thứ đều ok nhưng cái vô lăng nó xoay ko nặng và chạy te te vào vào driver test nó ko hoạt động nhưng đèn trên vô lăng vẫn sáng những nút trên vôn lăng vẫn hoạt động được bình thường. không biết có ai gặp trường hơp như mình không ạ và cách giải quyết ntn ạ . Mình cảm ơn!
Win 10 test xoay không nhận vô lăng. còn các phím, chức năng khác vẫn nhận. chắc do G nó không cập nhật bản mới cho W10