ALL Hướng dẫn sâu về Save Editing + Video

Lê Song Vĩ

Bạn có muốn bắt đầu với save editing? Nếu câu trả lời của bạn là có, thì bạn đã đến đúng thread rồi đấy.

Mình muốn tạo một hướng dẫn chuyên sâu cho những ai muốn học save editing. Nó chứa thông tin kỹ thuật khá tiên tiến. Và rất dễ có sai sót, mình cũng hay bị lỗi thường xuyên. Xin lưu ý trong thread này mình sẽ chỉ hỗ trợ người dùng sử dụng Windows (64 bit).

Bước 0: Lấy tập tin def game (define/định nghĩa)

Trước khi chúng ta bắt đầu, bạn có thể tạo một thư mục nơi bạn sẽ sao chép và trích xuất các tệp def từ ETS2 (hoặc ATS, tùy thuộc vào trò chơi nào bạn đang chơi).

Bước này không bắt buộc, nhưng mình khuyến khích các bạn làm để có thể dễ dàng tìm hiểu, xem đường dẫn và vị trí của mỗi tệp def.

Bạn có thể sử dụng công cụ này do SCS Software cung cấp và đặt nó vào thư mục bạn đã tạo. Sau đó, bạn chép tập tin def (def.scs) vào trong thư mục đó. Nó được đặt trong thư mục cài đặt trò chơi: "C:\Program Files (x86)\Steam\steamapps\common\TÊN_TRÒ_CHƠI_BẠN_MUỐN_MOD\". Nếu đó là phiên bản non-steam, thì nó sẽ nằm trong Program Files.

Khi bạn có cả hai tệp trong thư mục, chỉ cần kéo tệp scs vào scs_extractor.exe. Sau đó đợi cho đến khi cửa sổ CMD màu đen biến mất. Bạn sẽ có thể thấy một số tập tin và thư mục.

Bạn có thể tìm hiểu các tập tin trong thư mục def đó để làm quen với nó. Ví dụ: nếu mình muốn khung gầm từ rờ-mọt trộn xi măng, nó sẽ có dạng: "def/vehicle/trailer/cement_mixer/chassis.sii"

Bước 1: Tải xuống các tệp cần thiết

- Trình chỉnh sửa
Bạn có thể thử phần mềm Notepad có sẵn của Windows, nhưng cá nhân mình khuyên bạn nên sử dụng Notepad++.
Trang chủ của Notepad++

- Trình giải mã file save .SII của ATS & ETS2
Bạn sẽ cần nó để giải mã các tập tin lưu game.
Tải trình giải mã .SII

Bước 2: Sửa đổi những phần cần thiết
Bạn sẽ cần đảm bảo rằng các file lưu game của bạn được lưu ở định dạng phù hợp.

Mở File Explorer của bạn và vào Documents của bạn. Đối với ATS và ETS2, các thư mục tương ứng là American Truck SimulatorEuro Truck Simulator 2. Khi bạn thấy thư mục, hãy mở file config.cfg bằng trình chỉnh sửa của bạn. Sau đó tìm kiếm (phím tắt là Ctrl + F trên bàn phím) để tìm g_save_format và thay đổi giá trị số thành '2'. Sau đó lưu tệp (phím Ctrl + S trên bàn phím).

Nếu bạn muốn save editing trên cả 2 game, bạn cần thay đổi nó cho từng game. Bạn cũng cần bắt đầu game trong phần chơi đơn (single play), load phần lưu game mà bạn muốn sửa đổi sau đó lưu nó 1 lần nữa và thoát khỏi trò chơi.

Nó sẽ cập nhật hồ sơ của bạn ở định dạng lưu (save format) mới. Bạn chỉ cần làm một lần cho mỗi hồ sơ bạn muốn chỉnh sửa.

Bước 3: Save Editing (bây giờ phần thú vị bắt đầu!)

Rất quan trọng! Luôn tạo một bản sao lưu trước mỗi sửa đổi! Mình chỉ cần tạo một bản sao trước khi chỉnh sửa mỗi lần.
Mình không chịu trách nhiệm cho các tệp lưu bị hỏng, sự cố in-game hoặc các lỗi lạ trong game.

Trong thư mục lưu game (Documents->Tên game của bạn), hãy vào thư mục profiles (không đụng vào thư mục có đuôi ".bak" nhé!). Tại thời điểm này, mình khuyên bạn nên sắp xếp các thư mục theo ngày sửa đổi nếu bạn có nhiều thư mục.
Vào thư mục đã được sửa đổi gần đây nhất. Sau đó vào save->autosave, và bạn sẽ thấy một tệp có tên game.sii nơi tất cả các phép thuật sẽ xảy ra. Tại sao lại là autosave? Bởi vì đó là thư mục được sửa đổi lần cuối khi bạn thoát khỏi trò chơi.

Một khuyến nghị cá nhân khác: sao chép decryptor (trình giải mã) vào đây để sử dụng nhanh chóng.

Hãy chắc chắn rằng bạn không chạy trò chơi trong khi đang sửa file. Kéo tệp game.sii (giữ chuột trái) vào SII_Decrypt.exe. Khi bạn nhả nút chuột, màn hình đen sẽ bật lên với một số chữ trong đó. Khi màn hình đen biến mất, hãy mở game.sii bằng trình chỉnh sửa của bạn.

Kết quả xấu (có thể bạn chưa chỉnh g_save_format thành '2' hoặc bạn chưa vào game sau khi chỉnh sửa xong):

Kết quả tốt (ổn rồi đó):

Những _nameless.xxx.xxxx.xxxx chỉ là tên hệ thống để phân biệt từng khối (block). Từ đây, mình sẽ tách các phần khác nhau của save editing mà bạn có thể thực hiện.
Mình cũng khuyên bạn nên sao chép địa chỉ của từng khối bạn dự định sửa đổi, để bạn có thể tham khảo nhanh chóng. Bạn sẽ phải làm điều đó mỗi khi bạn lưu trò chơi và giải mã (decrypt) profile.

Đây là nơi bạn có thể kiểm tra bất cứ điều gì liên quan đến tiền, các khoản vay nợ, bảo hiểm, v.v.

Ở đây, bạn sẽ thấy những thông tin chung c người chơi. Ví dụ: có Trụ sở chính (HQ), xe tải hiện tại, rờ-mốc hiện tại, danh sách xe tải, lái xe, v.v.

Thông tin chi tiết về một chiếc xe tải cụ thể được hiển thị ở đây. Nhiên liệu (%), phụ kiện, đoạn đường đã đi và biển số xe có thể được chỉnh sửa. Xin lưu ý rằng biển số xe từ World of Trucks sẽ ghi đè lên biển số của bạn.

Bạn cần lấy địa chỉ trong phần của người chơi ở trên. Hình ảnh sẽ cho bạn thấy làm thế nào để kiểm tra thông tin của xe tải hiện tại.

Một số thông tin về công việc hiện tại như loại hàng hóa, nguồn lấy và công ty đích.

Bạn cần lấy địa chỉ trong phần của người chơi ở trên.

LƯU Ý: Bạn có thể có trailer mà không cần phải 'giao tới đích'

Bạn sẽ thấy khối lượng* (mass), đoạn đường đã đi, phụ kiện và biển số xe ở đây.
*Khối lượng của rơ-mốc chỉ là một khối lượng bổ sung. Bạn có thể sử dụng các giá trị âm nhưng xin hãy cẩn thận khi làm như vậy. Khối lượng cơ sở của rơ-mốc dao động trong khoảng từ 5700 đến 7500kg trong ETS2.

Bạn có thể chỉnh sửa các biển số xe trên xe tải và rơ-mốc của bạn như bạn muốn. Đừng quên rằng WoT có thể ảnh hưởng đến các biển số trên xe tải của bạn.

Đối với phần màu, sử dụng "<color value=FF008F31>" (mã màu RGBA), trong đó "FF" là giá trị Alpha, "00" là giá trị Blue, "8F" là giá trị Green và "31" là giá trị Red. Mình nhận ra rằng màu đỏ và màu xanh bị đảo ngược. Ví dụ, nếu mã màu hex của bạn là "4400E0", nó sẽ có dạng "<color value=FFE00044>".

Mỗi xe tải và một số rơ-mốc có paintjob.

Base là màu chính của sơn. Mấy thông số masks là màu sắc thêm thường thấy trong một số paintjob sơn bóng. Còn trong sơn kim loại, có flip và flake, tương ứng là màu thứ cấp và màu phản chiếu.

Thay đổi các giá trị đó có thể không ảnh hưởng đến màu sơn ra như thế nào. Tất cả phụ thuộc vào paintjob nào được áp dụng trên xe tải.

Một số phụ kiện và sơn sẽ có tùy chọn để thay đổi màu sắc. Ban đầu có thể khó hiểu vì trò chơi sử dụng hệ màu riêng.
Nếu bạn muốn áp dụng một màu cụ thể, trước tiên bạn cần lấy giá trị RGB. Trong ví dụ này, mình sẽ sử dụng màu xanh lam đẹp mắt (R:0, G:127, B:255). Sau đó, bạn sẽ cần chuyển đổi màu sang định dạng khác bằng cách tải xuống công cụ này.

Sau khi bạn tải xuống và giải nén tệp, hãy chạy tệp exe từ trình chuyển đổi mã màu, nhập các giá trị RGB (0, Enter cái, 127, Enter cái, 255, Enter cái). Chọn kết quả bên trong dấu ngoặc đơn, chép nó (phím tắt Ctrl + C trên bàn phím), sau đó dán nó (phím tắt Ctrl-V trên bàn phím) trực tiếp vào tập tin trò chơi

Mỗi xe tải và rơ-mốc có một loạt các phụ kiện. Có nhiều loại phụ kiện khác nhau với những đặc điểm riêng. Bạn sẽ tìm thấy đường dẫn dữ liệu và có thể sử dụng tất cả tất cả chúng.

Đường dẫn dữ liệu là các tệp có trong def.scs. Một số khác được tìm thấy trong DLC_của_bạn.scs (Thay thế DLC_của_bạn bằng tên của DLC liên quan).

Bạn có thể thêm các phụ kiện cho một chiếc xe tải và rơ-mốc. Phương pháp này có rất nhiều rủi ro và rất có thể khiến trò chơi bị crash nếu thực hiện không đúng cách.
Trong ví dụ này, mình sẽ chỉ cách thêm những con bò trong rơ-mốc thùng chứa nhiên liệu.

Đầu tiên, bạn cần thay đổi bao nhiêu phụ kiện mà trailer sẽ có. Ví dụ: nếu số là 5, bạn cần đổi nó thành 6.

Vui lòng tham khảo hình ảnh trong phần Rơ-mốc nếu bạn không biết tìm thuộc tính đó ở đâu.

Thứ hai, bạn cần thêm địa chỉ phụ kiện trong mảng bên dưới. Mình thường sao chép địa chỉ cuối cùng trong mảng và thay đổi một số. Luôn đảm bảo rằng nó chưa được sử dụng.

Lưu ý cách mình sao chép dòng trước đó, thay đổi vị trí 4 thành 5 và đặt 1 thay vì 0 ở cuối.

Bước thứ ba và cũng là bước cuối, bạn cần thêm khối phụ kiện với các thuộc tính của nó. Đối với những con bò, mình sao chép khối từ khung rơ-mốc của mình và dán nó ngay bên dưới. Sau đó, mình thay đổi địa chỉ và đường dẫn dữ liệu thành giá trị tương ứng.

Mình đã đặt cùng một địa chỉ mà mình đã thêm ở bước trước và mình đã chèn đường dẫn dữ liệu cho bò.

Bây giờ bạn có thể lưu tệp và tải trò chơi của bạn. Nó sẽ trông giống như thế này:

Làm thế nào để tiến hành với một số phụ kiện khác. Cá nhân mình khuyên bạn nên có phụ kiện trước đã, như vậy bạn mới biết được cấu trúc của nó khi bạn giải mã hồ sơ của mình.

Thêm nhiều hơn số lượng tối đa của một loại phụ kiện nhất định có thể khiến trò chơi bị crash hoặc đơn giản là không hiển thị nó. Ví dụ: nếu bạn vừa thêm bò và vừa thêm trộn xi măng trên rơ-mốc, sẽ chỉ những con bò hiện ra.

Nguồn: TruckersMP (Unofficial ETS2 Multiplayer)

Chỉnh sửa lần cuối: