Chế bộ volant từ board Arduino R3

jupitertsq

thì n của mình chỉ có 40 thôi, mà nó chạy không tới cũng ko sao, quan trọng là đi tới mà nó giật lùi, đang qua trái tự dưng nó chạy qua phải 1 xíu r mới qua trái tiếp. quay về giữa thì nó lệch tâm rồi. :v ko bik phải tại encoder không. nên hỏi ae sài encoder loại nào.

thì n của mình chỉ có 40 thôi, mà nó chạy không tới cũng ko sao, quan trọng là đi tới mà nó giật lùi, đang qua trái tự dưng nó chạy qua phải 1 xíu r mới qua trái tiếp. quay về giữa thì nó lệch tâm rồi. :v ko bik phải tại encoder không. nên hỏi ae sài encoder loại nào.
Mình dùng encoder tự chế từ chuột bi. Còn trường hợp của bạn thử thay n=102 rồi up lại code xem còn bị ko? Nếu vẫn bị thì kiểm tra lại mạch encoder, các chỗ tiếp xúc...

Mình dùng encoder Ky40 mà sao gắn vào chọn thông số n=20 thì khi xoay trái thì có khi trục x nó chạy ngược. Trên đây các bạn sử dụng encoder loại nào vậy. Nếu n=40 thì nó chạy không lên tới 255, chỉ chạy trong khoảng 30~ 220
Theo mình bạn nên test với encoder khác thử xem sao?

Mình dùng encoder tự chế từ chuột bi. Còn trường hợp của bạn thử thay n=102 rồi up lại code xem còn bị ko? Nếu vẫn bị thì kiểm tra lại mạch encoder, các chỗ tiếp xúc...
Bác cho em xin mấy bức ảnh cái encoder tự chế của bác được không. Encoder của bác là bao nhiêu xung vậy

Chỉnh sửa lần cuối:
Bác cho em xin mấy bức ảnh cái encoder tự chế của bác được không. Encoder của bác là bao nhiêu xung vậy

Thông tin có trong ảnh luôn nhé!

thêo cái video cho sinh động :)

Thông tin có trong ảnh luôn nhé!

thêo cái video cho sinh động :)

Sao ở mạch bác vẽ có 4 con trở mà ở trong hình bác có 5 con trở luôn vậy nè. bác có thể chụp lại chính diện trước sau cái bảng mạch chuột bi với chú thích từng con trở, con tụ dùm em được không. em nhìn ko rõ hàn vào rối hết cả lên rồi :D

Nếu có thể được thì bác Etanol cho em xin mạch không cần dùng board chuột bi mà chỉ cần kết nối với modul encoder của chuột bi được không. Thanks bác nhiều

Có bác nào hướng dẫn em đấu dây mấy cái biến trở với. trong hình bài hướng dẫn nhìn không ra là nối dây như nào. em cảm ơn nhiều :v

Các chân giữa bạn đấu vào A0 A1 A2. còn 2 chân 2 bên bạn đấu vào vcc và gnd.2 chân này có thể đảo nhau.nôm na hiểu chân giữa là chân riêng.2 chân 2 bên là các chân chung cùng đấu vào gnd hoặc vcc

vậy 2 chân ngoài của 3 cái biến trở tôi mắc nối tiếp với nhau rồi đấu vào chân GND với VCC được không bác [HASHTAG]#nguyenthang047[/HASHTAG]

Nếu có thể được thì bác Etanol cho em xin mạch không cần dùng board chuột bi mà chỉ cần kết nối với modul encoder của chuột bi được không. Thanks bác nhiều
Sơ đồ mình đã post rồi. Đang định up lại cái ảnh mà mạng lởm quá. Của mình dùng 6 con trở ko phải 5. Trong ảnh vào video mình mắc thêm một con trở 330 ôm nối tiếp với 1 led từ điểm A xuống mass, tương tự từ B cũng 1 trở 1 led nối tiếp xuống mass. Có lẽ bạn chưa biết mắc mạch với modul encoder của chuột bi thì phải. Xem hình nhé

[/IMG]

Chỉnh sửa lần cuối:
Encoder chế chỉ lấy led phát hồng ngoại và photo trans từ chuột bi. NGuồn 5v, GND lấy từ 5v board arduino. 2 điểm A,B (chân 1, chân 7 của IC LM358) nối vào chân 2,3 của arduino. Hy vọng ảnh này đủ rõ để các bạn lắp mạch. :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Các bác xem hộ tôi có làm sai gì ko mà làm cái pedal nó cứ nhảy nhảy thế kia, mà xoay cũng chả được

Tiện thể hỏi các bác luôn là có page nào chuyên về làm mấy cái này mà có thể trao đổi trực tiếp trên page thì giới thiệu cho e tham gia với.
Bác [HASHTAG]#Etanol[/HASHTAG] cho em xin luôn cái địa chỉ Facebook của bác để có gì khúc mắc e hỏi luôn bác cho nhanh. trao đổi trên thread thế này lâu quá :D
Tks các bác đã nhiệt tình chỉ bảo.

@canhden : không xem được video nhưng như bạn mô tả thì phần nhiều là chưa có điện áp 5v giữa hai đầu các chiết áp hoặc không có tiếp xúc chân giữa của các chiết áp đến chân analog (4,5,6) của arduino. Kiểm tra bằng cách đo điện áp chân giữa của chiết áp xem có điện áp trong khoảng 0 = 5v k(nhớ cắm điện trước khi đo ), vặn chiết áp thì áp phải thay đổi theo. Nếu ko có thì kiểm tra lại dây và các chỗ tiếp xúc, kể cả tiếp xúc trong chiết áp.

p/s: fackebook: nguyendang5600@gmail.com

Chỉnh sửa lần cuối:
Thanks bác đã chia sẻ. Đọc đi đọc lại nhưng chưa hiểu hết. Đang cố tìm hiểu thêm đặc biệt là encoder!!! chưa tìm hiểu được nhiều.!! Chắc mình còn thiếu kiến thức và thông tin về cái này quá. Đang search mà chưa được nhiều. Nếu có tài liệu nào nói về hai thứ này bác chuyển cho xin link hoặc gửi qua mail dùm nhé. Mình đang cố gắng để tự chế được để trải nghiệm.
Thanks bác nhiều. Email dung80989@yahoo.com;

Có cách nào tích hợp hộp số lên volant không Pro ơi. Mình thấy một số volant của các bạn nước ngoài họ tích hợp như vậy. Và mình cũng nghĩ khả năng của board Adruino này chắc là làm được. Pro nghiên cứu rồi hướng dẫn ae nhé.
Thanks bạn

Có cách nào tích hợp hộp số lên volant không Pro ơi. Mình thấy một số volant của các bạn nước ngoài họ tích hợp như vậy. Và mình cũng nghĩ khả năng của board Adruino này chắc là làm được. Pro nghiên cứu rồi hướng dẫn ae nhé.
Thanks bạn
Thì vốn dùng board arduino còn thừa mấy chân từ 4,5,6,7,8,9 bạn có thể nối ra làm nút bấm và dùng set cho hộp số cũng được mà