Chế bộ volant từ board Arduino R3

hoangthien

tù mù andruino quá, ai bít mạch đấu như thế nào chụp ảnh nhìn trực quan cái cho dễ hiểu nhỉ các bạn

Nhiều bác có rắc rối nhỉ, ai thắc mắc gì không mình trả lời cho,tất nhiên trong khả năng thôi

Hadt.Ngo

Bước cuối cùng em bị lỗi này ạ.

Code này chỉ 3 biến trở và encoder nhưng không có phản hồi lực... Quay không đủ được 900 độ

Chỉnh sửa lần cuối:

Mrhathu

Code này chỉ 3 biến trở và encoder nhưng không có phản hồi lực... Quay không đủ được 900 độ
Các bác chơi đạp côn (trục ly hợp) nó có tác dụng ko ạ. Em thấy mỗi phanh và ga là ok. Còn chân côn em thấy nó chẳng có tác dụng gì cả. Đạp cả côn + phanh cùng lúc mà xe nó vẫn chạy. Đang ở ga găng ti vào số ko đạp côn sao xe nó ko chết máy ạ. :(

Mình làm đủ 7 bước nhưng khi vào mục Devices and Prints để test Gamepad thì con trỏ nhảy loạn xạ mặc dù chưa gắn biến trở vào. Gắn biến trở vào vẫn nhảy. Vào game con trỏ chuột chạy từ phải qua trái không điều khiển được. Ai biết lỗi gì giúp mình với

itdangdung

Mình làm đủ 7 bước nhưng khi vào mục Devices and Prints để test Gamepad thì con trỏ nhảy loạn xạ mặc dù chưa gắn biến trở vào. Gắn biến trở vào vẫn nhảy. Vào game con trỏ chuột chạy từ phải qua trái không điều khiển được. Ai biết lỗi gì giúp mình với
Mình nghĩ do code vì mình có thử sửa và thêm vài đoạn code vào, sau khi nạp vào thì bị giống bạn, nhưng khi xóa đoạn code mới viết và sửa lại như cũ thì lại chạy bình thường, có lẽ khi mình giả lập joytick thì nó chỉ nhận đủ số phím theo như game pad nếu thêm hoặc bớt thì sẽ bị như trên.

Mình nghĩ do code vì mình có thử sửa và thêm vài đoạn code vào, sau khi nạp vào thì bị giống bạn, nhưng khi xóa đoạn code mới viết và sửa lại như cũ thì lại chạy bình thường, có lẽ khi mình giả lập joytick thì nó chỉ nhận đủ số phím theo như game pad nếu thêm hoặc bớt thì sẽ bị như trên.
Code mình k thêm bớt gì cả. Có điều mình chỉ làm chân ga, phanh, côn nên chỉ gắn 3 biến trở. Vô game thì chuột chạy với mấy chân ga bị nhảy nên rất bực

itdangdung

Các bác chơi đạp côn (trục ly hợp) nó có tác dụng ko ạ. Em thấy mỗi phanh và ga là ok. Còn chân côn em thấy nó chẳng có tác dụng gì cả. Đạp cả côn + phanh cùng lúc mà xe nó vẫn chạy. Đang ở ga găng ti vào số ko đạp côn sao xe nó ko chết máy ạ. :(
Bạn phải chọn hộp số H thì mới sử dụng được côn nha.

Xuân nay, quay về chốn cũ, mầm cây năm xưa giờ đã đơm hoa kết trái. Happy !

Trân trọng các bạn đã nhiệt tình hướng dẫn, chia sẻ. Cáo lỗi vì đã không có điều kiện theo dõi để trao đổi cùng các bạn trong thời gian qua.
Hôm nay mình đã ngồi đọc lại hết các comment của các bạn, và đã edit bổ sung chút lưu ý như sau :
- Cần gắn đủ encoder và cả 3 chiếc áp vào board (các chân này để trống thì mạch dễ bị nhiễu loạn).
- Chỉ dùng encoder, không có kèm motor (trong clip mô phỏng, trên mạch điện ảo, mình phải dùng kèm motor chỉ để làm quay encoder thay cho quay tay thôi ..hi)
- Bài viết bổ sung thêm link minh họa cho các linh kiện ẹncoder, biến trở...(nhiều bạn chưa biết)

Hy vọng sẽ có thêm nhiều Volant Arduino made in Viet Nam.

Happy new year !

Chỉnh sửa lần cuối: