1.22.x Thứ tự ưu tiên trong cài đặt mod ETS2

nphunghung

Staff member
Vấn đề đơn giản nhưng mà có lẽ nhiều người chưa biết dẫn tới việc sử dụng mod nhiều khi chưa thực sự hiệu quả. Hôm nay mình sẽ giới thiệu về tính năng thứ tự ưu tiên trong việc cài đặt mod.
Từ bản 1.19 trở đi, giao diện quản lý mod của ETS2 đã thay đổi, kèm theo đó là nhiều tính năng mới. Theo đó, giao diện trang quản lý mod được chia thành 2 phần: Panel bên trái có tên là MOD MANAGER và panel bên phải có tên là ACTIVE MODS.

- MOD MANAGER là tập hợp danh sách những mod mà bạn có trong thư mục mod (nếu k biết nó ở chỗ nào thì mở My Computer lên và dán link này vào, nhấn Enter %USERPROFILE%\Documents\Euro Truck Simulator 2\mod).
- ACTIVE MODS là danh sách mod đã kích hoạt cho profile đã chọn.

Trong bài này mình chỉ đề cập tới panel ACTIVE MODS.
Nếu để ý, các bạn sẽ thấy ở dưới cùng của cột này có 4 nút: Increase piority, Decrease piority và 2 nút mũi tên. Mình sẽ giải thích cho các bạn hiểu:

Increase piority: Tăng độ ưu tiên lên 1 bậc
Decrease piority: Giảm độ ưu tiên xuống 1 bậc
Mũi tên lên: Tăng độ ưu tiên lên cao nhất
Mũi tên xuống: Giảm độ ưu tiên xuống thấp nhất

Mod nào ở vị trí càng cao thì độ ưu tiên càng cao. Mod ở vị trí trên cùng của cột này sẽ có độ ưu tiên cao nhất, mod ở dưới cùng là có độ ưu tiên thấp nhất. Mặc định, khi thêm mod mới vào, nó sẽ được chèn vào trên cùng của cột này, tức là có độ ưu tiên cao nhất.

Vậy ưu tiên như thế để làm gì? Có tác dụng gì? Ví dụ có 2 mod A và B đều cùng thay đổi 1 giá trị, nhưng mà bạn chỉ muốn áp dụng những thay đổi của mod B, khi đó, bạn cho Mod B lên trên cùng thì chỉ những thay đổi của mod B được ưu tiên thực hiện trước, sau đó mới tới những thay đổi của mod A. Những thay đổi nào của mod A trùng với mod B thì nó chỉ thực hiện thay đổi của mod B mà thôi.

Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, mời các bạn xem video sau đây:

Tùy vào từng trường hợp cụ thể mà bạn áp dụng cho hợp lý nhé. Chúc bạn chơi vui vẻ, test được nhiều mod :)