Tổng hợp cách làm hộp số H từ gamepad

hoquangtrinh

Staff member
e đọc nát hết mấy cái bình luận, giải thích, mà e vẫn chưa hiểu 1 số vấn đề. nhờ bác lí giải lại giùm e cái.
1: công tắc hành trình (CTHT) nó có 3 đầu. (cái hình CTHT màu xanh của bác 2 cái khoanh đỏ, 1 cái không, v sao cái không khoanh đỏ, bác lại hàn dây vào đó vậy?)
2: hàn theo 2 dấu đỏ trong CTHT của bác thì 1 dây vào gamepad còn dây kia hàn chỗ nào vậy bác.
3: trong cái hình gamepad của bác có khoanh số từ 1 đến 8 và 2 chung nữa là 10. mà lại chỉ có 7 cái CTHT (mỗi CTHT có 2 khoanh đỏ) suy ra 7 cái CTHT là có 14 khoanh đỏ. trong khi gamepad chỉ có 10 thì sao hàn dây với nhau dc vậy.
Thanks.

1: ảnh đó là của 1 bạn hàn và chụp lại nhờ kiểm tra xem đúng k. Vì hàn sai chân nên phải khoanh tròn 2 dấu đỏ đó để bạn ấy biết cần hàn vào chân nào :)
Mỗi loại công tắc hành trình có thể có các cặp chân khác nhau nên bạn phải nhìn sơ đồ tiếp điểm của CTHT đó mà hàn cho đúng. Có thể bạn chụp ảnh rồi quăn lên đây để khỏi mất công hàn rồi bị sai.
2: 1 dây hàn vào gamepad với mỗi CTHT với 1 nút, đầu dây còn lại hàn vào chân chung.
3: Mỗi nút bấm trên gamepad cần phải có 2 chân để làm 2 tiếp điểm thì nó mới có thể nhận tín hiệu chứ. Bình thường, để có 8 nút thì ta cần phải có 16 chân. Nhưng ở đây, 8 nút đó đều có chung 1 dây trung tính (đó là 2 dây chung) nên ta chỉ cần 8 chân từ 1 đến 8 hàn vào 8 công tắc mỗi chân vào 1 chân công tắc, chân còn lại của công tắc nối vào 2 chân chung bất kỳ trên gamepad.
4: để làm hộp số thì cần 7 CTHT để làm 6 số tiến và 1 số lùi. nút thứ 8 trên gamepad nối vào công tắc nhỏ nhỏ màu xanh/đỏ như trên ảnh (gọi là nút đề) để làm nút chuyển tầng hộp số vì trong game có đến 12 số tiến mà chỉ có 6 cửa số.

có bác nào ở Sài Gòn ko? Làm giúp mình một bộ. Bác nào rãnh làm được alo mình nhé 01223655751 ( giao lưu cafe luôn nhé). Có đam mê nhung ko có trình độ làm)

Mình fix bằng cách mua 1 bộ mono racing. Bộ betop cưa chân ga ra làm chân côn. Có điều hộp số ở ngoài test nhận. Vô game setting vẫn nhận. Mà lúc chạy thì lại ko nhận số 4 vs số 6 @@
Bác có ở Sài Gòn ko? nếu Sài gòn có thể làm giúp mình 1 bộ được không

trannhuthuong

1: ảnh đó là của 1 bạn hàn và chụp lại nhờ kiểm tra xem đúng k. Vì hàn sai chân nên phải khoanh tròn 2 dấu đỏ đó để bạn ấy biết cần hàn vào chân nào :)
Mỗi loại công tắc hành trình có thể có các cặp chân khác nhau nên bạn phải nhìn sơ đồ tiếp điểm của CTHT đó mà hàn cho đúng. Có thể bạn chụp ảnh rồi quăn lên đây để khỏi mất công hàn rồi bị sai.
2: 1 dây hàn vào gamepad với mỗi CTHT với 1 nút, đầu dây còn lại hàn vào chân chung.
3: Mỗi nút bấm trên gamepad cần phải có 2 chân để làm 2 tiếp điểm thì nó mới có thể nhận tín hiệu chứ. Bình thường, để có 8 nút thì ta cần phải có 16 chân. Nhưng ở đây, 8 nút đó đều có chung 1 dây trung tính (đó là 2 dây chung) nên ta chỉ cần 8 chân từ 1 đến 8 hàn vào 8 công tắc mỗi chân vào 1 chân công tắc, chân còn lại của công tắc nối vào 2 chân chung bất kỳ trên gamepad.
4: để làm hộp số thì cần 7 CTHT để làm 6 số tiến và 1 số lùi. nút thứ 8 trên gamepad nối vào công tắc nhỏ nhỏ màu xanh/đỏ như trên ảnh (gọi là nút đề) để làm nút chuyển tầng hộp số vì trong game có đến 12 số tiến mà chỉ có 6 cửa số.
1: e đã làm được 6 số tiến với 1 số lùi rồi bác à. thanks bác.
2: cái công tắc xanh đỏ, e k hình dung công tắc nó ra thế nào dc, bác cho e xin cái hình được không
3: theo 1 số bình luận trên đây thì e thấy bác nói: 1 nút đề cho nút chuyển tầng, 1 nút đề cho chế đọ mode của gamepad, 1 đèn led để báo đã chuyển mode sang analog. ... nhờ bác giải thích giùm e 3 cái số 1 này cái và chế độ analog là gì v
4: nếu như theo các bình luận của bác thì có 1 nút đề cho chuyển tầng...v cái công tắc trên cái núm cần là gì vậy bác.
5: giờ e muốn làm phanh ga côn bằng công tắc hành trình luôn thì làm như thế nào ạ.
thanks bác

Chủ thớt có kiến thức rất tốt trong cơ khí - điện tử và biết kết hợp các đồ dùng sẵn có để thành đồ chơi cho riêng mình. Để động viên chủ thớt tôi có volang Betop 3189 còn mới Xin tặng chủ thớt để chủ thớt "em yêu khoa học. " toi ở HCM có gì PM cho tôi . Ngoài ra nếu cần gia công các chi tiết đẹp hơn tôi cũng sẵn sàng giúp.

Chỉnh sửa lần cuối:

Đức Royal

Moderator
Staff member
Chủ thớt có kiến thức rất tốt trong cơ khí - điện tử và biết kết hợp các đồ dùng sẵn có để thành đồ chơi cho riêng mình. Để động viên chủ thớt tôi có volang Betop 3189 còn mới Xin tặng chủ thớt để chủ thớt "em yêu khoa học. " toi ở HCM có gì PM cho tôi . Ngoài ra nếu cần gia công các chi tiết đẹp hơn tôi cũng sẵn sàng giúp.

e cứ tưởng bác tặng con Logitech :D:D

hoquangtrinh

Staff member

Cám ơn bác rất nhiều. E inbox cho bác nhé :)

Bác nào biết cách set hộp số trong City Car Driving làm sao để lúc không vào số thì nó ở chế độ Neutral Gear vậy? Chỉ tui với

HuyenNgo

Bạn ơi cho mình hỏi là mình đã hàn vào analog với bàn đạp rùi , lúc cài chân côn chỉ được 1 nửa côn , lúc vào chạy nó cứ bị ì không chạy nổi . có cách gì khắc phục không ? nod~~

hoquangtrinh

Staff member
Bạn ơi cho mình hỏi là mình đã hàn vào analog với bàn đạp rùi , lúc cài chân côn chỉ được 1 nửa côn , lúc vào chạy nó cứ bị ì không chạy nổi . có cách gì khắc phục không ? nod~~

Bạn kéo cái thanh trong mục clutch (côn) tới lui đêns khi nào đạp thấy nó full là ok.

vuffffffff

1- cứ hàn ra 8 cái nút rồi sau này set trúng cái nào dùng có đó, không cần theo thứ tự bạn.
2- mỗi nút có 2 dây, 1 dây hàn vào 1 trong 8 cái trên gamepad, 2 dây chung còn lại sẽ chia đều cho 8 nút.
3- 2 công tắc xanh đỏ, 1 cái sẽ là chuyển tầng, cái còn lại sẽ hàn 2 dây vào nút mode giữa gamepad để chuyển sang sử dụng 2 cần analog làm côn (bắt buộc phải có nếu k sẽ k dùng analog được)
4- tổng cộng là cần 7 công tắc hành trình cho các cửa sô, 1 nút đề cho nút chuyển tầng, 1 nút đề cho chế đọ mode của gamepad, 1 đèn led để báo đã chuyển mode sang analog.
em cũng o đà nẵng.bác cho dia chỉ e qua nhờ dc ko a.sdt e.0989252880

hoquangtrinh

Staff member
em cũng o đà nẵng.bác cho dia chỉ e qua nhờ dc ko a.sdt e.0989252880
Mình hiện tại đang đi làm khá bận nên khó có time để làm giúp đc bạn ah. Bạn có joint grp của chúng ta k? Khi nào joint thì inb mình (fb: Trình HQ) đêr đc duyệt nhanh bạn nhé. Lưu ý k dùng fb ảo.
Sau khi joint grp rồi có j thắc mắc cứ inb mình hoặc đăng bài lên nhờ ae tư vấn. Tiện thể khi nào ae Đà Nẵng giao lưu thì bác đi cho vui nhé vì Đà Nẵng đang khang mem :)