Tổng hợp cách làm hộp số H từ gamepad

hoquangtrinh

Staff member
Mình cũng không biết nên bắt đầu từ đâu nữa. Thôi thì các bạn cứ tham khảo, thắc mắc ở đâu mình sẽ giải thích ở đó cho các bạn nhé.

Hàn dây điện vào công tắc hành trình theo dấu đỏ này

Các điểm cần hàn trên board gamepad

Có thể gắn công tắc hành trình theo cách này cũng được

Côn, phanh, gas thì các bạn làm tương tự như thế này nhưng đơn giản hơn là các bạn chỉ cần mua 3 cái bàn đạp điện (giống loại của máy may) và đấu vào 2 dây thôi (không cần dùng loạị biến trở như trong video cho khó làm) (2 dây nào thì các bạn vào cài đặt của gamepad và test từng sợi là biết thôi)

Update: thêm nút chuyển tầng cho hộp số

Dùng công tắc có 3 chân, giữa chung, 2 đầu thường đóng và thường mở rồi đấu dây như hình

khoét lỗ trên tay nắm rồi nhét công tắt vào và luồn dây điện xuống ống dẫn và ta có kết quả

Có cái clip preview hộp số mình đã làm đây.

Nguồn: của mình và tổng hợp thêm vài ảnh của ae trong group VNS

THÊM TÙY CHỌN ĐIỀU KHIỂN ETS2
BÀN PHÍM + GAMEPAD + VÔ LĂNG CHUỘT

http://forum.scssoft.com/viewtopic.php?f=108&t=163097
Chỉ cần 01 gamepad là chế đủ các thao tác chính của việc lái xe như vô lăng, côn, phanh, ga và hộp số H (những thao tác mà bàn phím không thể mô phỏng đầy đủ được). Trên youtube cũng rất sẵn các clip hướng dẫn này.
1. Tại sao chỉ gamepad là đủ mà lại cần đến chuột ?
- Gamepad có ưu điểm ở các cần stick mô phỏng được mức tăng giảm côn phanh ga. Riêng vô lăng của gamepad rất tệ, độ mượt kém xa so với vô lăng chuột.
Vì vậy nếu chế các thứ từ gamepad thì vẫn nên để riêng vô lăng chế bằng chuột sẽ tốt hơn, xứng đáng hơn.
- Trường hợp như mình thì vẫn thích lái bằng chuột, vì không muốn trên bàn vi tính (cũng để làm việc, học tập, các món giải trí khác ...) bị vướng các thứ khác, vô lăng thì vướng quá. Chỉ có nhu cầu chế bộ bàn đạp côn, phanh, ga từ gamepad đặt dưới chân thôi.
Nói chung là tuỳ người chơi, vẫn có nhu cầu set chuột lái vô lăng trong khi đã có gamepad.
2. Thế sao lại phải thêm chuột vào tuỳ chọn Bàn phím + Gamepad ?
- Khi chọn điều khiển bằng Bàn phím + Gamepad, mặc dù chuột vẫn hoạt động, vẫn set được cho chuột các thao tác bấm đèn, còi ... nhưng riêng thao tác vô lăng thì không thể set được (độc quyền của gamepad).
3. Vậy phải làm sao ?
- Có một cách là sửa file controls.sii để thêm chuột vào tuỳ chọn Bàn phím + Gamepad, chuyển vô lăng từ gamepad sang chuột.
Cách làm như sau:
a. Cắm gamepad, vào ETS2 set điều khiển bằng "Bàn phím + Gamepad"
b. Mở Mydocument\ Euro Truck Simulator\ profiles\
Chọn mở đúng thư mục XXXXXXXX...(dãy số) của cái profile mà bạn vừa set điều khiển như trên (mỗi profile tương ứng một thư mục XXXXXXXX trong profiles, nếu có nhiều XXXXXXX thì phải đếm số lần bạn đã save game mới phân biệt được )
c. Trong thư mục XXXXXX, mở file controls.sii bằng Notepad, sửa giá trị dòng thứ 35 và 38 thành giá trị 1 và 0 như sau, rồi file save:
- config_lines[35]: "constant c_mousesteer 1.000000"
- config_lines[38]: "constant c_relatsteer 0.000000"
Vào lại game load cái profile lúc nãy, bây giờ vô lăng đã chuyển sang chuột rồi.
MÌ ĂN LIỀN :
Đây là profile mình đã set lái vô lăng bằng chuột và côn phanh ga bằng gamepad. Giải nén, chép thư mục 47414.....E5A45 vào Mydocument\ Euro Truck Simulator 2\ profiles rồi cắm gamepad là chạy luôn. http://www.facebook.com/groups/vnsimulator/1050307881646141/
Hoặc bạn chỉ cần copy file controls.sii trong thư mục profile này rồi ghi đè lên file controls.sii trong Mydocument\ ETS2\ profiles\ XXXXXXX của bạn là xong (copy file controls.sii và cắm gamepad trước khi bật ETS2).
*******LƯU Ý: NHỚ LƯU DỰ PHÒNG PROFILE CỦA BẠN TRƯỚC KHI ĐỤNG ĐẾN NÓ NHÉ !
Bây giờ có thể dùng gamepad để côn, phanh, ga đồng thời rê chuột để lái vô lăng (stick trái đẩy tới là côn, stick phải đẩy tới là ga kéo lui là phanh)
Từ đây có thể chế đủ bộ vô lăng, bàn đạp côn phanh ga và hộp số H như ý...
Độ nhạy vô lăng (thanh trượt Steering sensitive) để tầm 15-20% là hài hoà giữa độ mượt và độ nhạy, vô lăng vừa đủ mượt mà không bị trể khi đánh lái nhanh, cua gấp.
Mình thì tính chế bộ bàn đạp, làm xong up clip các bác xem cho vui. Nó sẽ chạy tốt nhưng không đẹp đâu nhé ..,hehe.
Hãy hiểu, việc chế vô lăng, bàn đạp, hộp số ... không có gì cao siêu cả, chỉ là thay đổi cách mà tay chân mình thao tác lên chuột, gamepad để mô phỏng các thao tác lái xe mà thôi, còn việc điều khiển game thì vẫn qua chuột, gamepad.
Thay vì dùng tay đẩy stick để tăng ga thì bây giờ làm cái bàn đạp để dùng chân đẩy cái stick để tăng ga; Thay vì dùng tay rê chuột để lái vô lăng thì bây giờ làm cái vô lăng ra cũng chỉ để rê chuột, bằng một cách khác thôi.
Chúc vui !

Nguồn: Quan Nguyen Ha, member of VieNam ETS2 group

Chỉnh sửa lần cuối:

hoquangtrinh

Staff member
cho e hỏi chút:
theo hình bác hàn 8 dây ra thì các dây hàn vào công tắc số ntn. công tắc chuyển tầng hàn vào số mấy.
chung 1. chung2 có có ý nghĩa ntn.
e thấy mỗi công tắc có 2 dây. 1 dây nói hàn vào chỗ bác đánh dấu. 1 dây hàn vào đâu ạ.
công tắc đỏ e hiểu là chuyển tầng. còn công tắc xanh có tác dụng j.
e ko rành lắm về kĩ thuật, mong các bác chỉ cho e.

1- cứ hàn ra 8 cái nút rồi sau này set trúng cái nào dùng có đó, không cần theo thứ tự bạn.
2- mỗi nút có 2 dây, 1 dây hàn vào 1 trong 8 cái trên gamepad, 2 dây chung còn lại sẽ chia đều cho 8 nút.
3- 2 công tắc xanh đỏ, 1 cái sẽ là chuyển tầng, cái còn lại sẽ hàn 2 dây vào nút mode giữa gamepad để chuyển sang sử dụng 2 cần analog làm côn (bắt buộc phải có nếu k sẽ k dùng analog được)
4- tổng cộng là cần 7 công tắc hành trình cho các cửa sô, 1 nút đề cho nút chuyển tầng, 1 nút đề cho chế đọ mode của gamepad, 1 đèn led để báo đã chuyển mode sang analog.

1- cứ hàn ra 8 cái nút rồi sau này set trúng cái nào dùng có đó, không cần theo thứ tự bạn.
2- mỗi nút có 2 dây, 1 dây hàn vào 1 trong 8 cái trên gamepad, 2 dây chung còn lại sẽ chia đều cho 8 nút.
3- 2 công tắc xanh đỏ, 1 cái sẽ là chuyển tầng, cái còn lại sẽ hàn 2 dây vào nút mode giữa gamepad để chuyển sang sử dụng 2 cần analog làm côn (bắt buộc phải có nếu k sẽ k dùng analog được)
4- tổng cộng là cần 7 công tắc hành trình cho các cửa sô, 1 nút đề cho nút chuyển tầng, 1 nút đề cho chế đọ mode của gamepad, 1 đèn led để báo đã chuyển mode sang analog.
bạn có thể nói rõ hơn về cái công tắc chuyển tầng đc k? vẫn ko hiểu là câu vào đâu trên gamepad?

hoquangtrinh

Staff member
Có ảnh hướng dẫn những chỗ cần hàng dây ơr trên kìa bác.
Còn nói rõ công tắc chuyển tầng là sao bác?

hoquangtrinh

Staff member
Đâu cũng đc giống như các nút kia bác ah. Bác chỉ cần hàn ra đc 8 nút của gamepad là đủ xài rồi.

Em nói thật là từ tối qua đến gio em ngắm nát cái ảnh đấu dây từ Gamepad ra rồi mà ứ hiểu, chủ thớt hướng dẫn tỷ mỷ lại cách hàn cũng như công tắc để ra các cửa số được không ạ

em để ý mua gamepad có rất nhiều loại lẫn nhãn hiệu tư vài chục ngàn đến cả triệu bạc, nên mua loại nào ạ
Bác có nói thiết kế chân ga, côn, phanh từ bàn đạp máy khâu, vậy cách đấu dây như nào ạ

Đâu cũng đc giống như các nút kia bác ah. Bác chỉ cần hàn ra đc 8 nút của gamepad là đủ xài rồi.
dây vàng là nối 2 đầu của công tắc với nhau còn dây đen đầu 1 nối vào 1 đầu còn 1 đầu kia câu vào điểm nào cũng đc trong 8 điểm phải ko bác? tính làm thêm e côn liền main luôn nhưng đang lên ý tường cơ chế vận hành :D
Em nói thật là từ tối qua đến gio em ngắm nát cái ảnh đấu dây từ Gamepad ra rồi mà ứ hiểu, chủ thớt hướng dẫn tỷ mỷ lại cách hàn cũng như công tắc để ra các cửa số được không ạ

em để ý mua gamepad có rất nhiều loại lẫn nhãn hiệu tư vài chục ngàn đến cả triệu bạc, nên mua loại nào ạ
Bác có nói thiết kế chân ga, côn, phanh từ bàn đạp máy khâu, vậy cách đấu dây như nào ạ
mới làm thì làm cái tầm tiền tiền thôi, bất bại còn mua cái khác ví dụ bác làm con ps2 về lấy main câu tèo thì có mà chát lòng, làm mấy e pad tàu tàu thôi về làm thử ngon rồi thì mua tay ngon về câu dây vào là xong. Biết chi tiết hơn thì bác len youtube tìm cụm từ mod H - Shifter nhé có mấy tay brazin mod ác lắm đó :D cả pedal cũng có luôn nhé

hoquangtrinh

Staff member
Mình ờ Đà Nẵng sao cho bác địa chỉ ngoài HN đc :v
Bác ra mấy tiệm sửa chữa/mua bán máy may là có. Không thì các cửa hàng bán điện công nghiệp ấy. Hỏi họ foot switch (bàn đạp công tắc) kèm theo cái ảnh là họ hiểu liền afh.
PS: Công tắc thì k yêu cầu nguồn điện cấp vào. Chỉ nên lưu ý là công tắc bé bé trong đồ chơi k nên dùng cho điện 220v còn công tắc lớn cho điện 220v vẫn có thể dùng cho điện 3/5/9/12...v vô tư nhé bác. Bác hỏi họ thế nào mà họ nói nguồn 220v vậy :v

Mình ờ Đà Nẵng sao cho bác địa chỉ ngoài HN đc :v
Bác ra mấy tiệm sửa chữa/mua bán máy may là có. Không thì các cửa hàng bán điện công nghiệp ấy. Hỏi họ foot switch (bàn đạp công tắc) kèm theo cái ảnh là họ hiểu liền afh.
PS: Công tắc thì k yêu cầu nguồn điện cấp vào. Chỉ nên lưu ý là công tắc bé bé trong đồ chơi k nên dùng cho điện 220v còn công tắc lớn cho điện 220v vẫn có thể dùng cho điện 3/5/9/12...v vô tư nhé bác. Bác hỏi họ thế nào mà họ nói nguồn 220v vậy :v
xa quá ta :D e alo hỏi có thể kết nối dạng usb k thì họ nói cắm điện 220v ạ :( cái này đúng như của bác k?

Chỉnh sửa lần cuối:
Đc hết bác ah. 3 cái dưới cùng rẻ hơn
cho e hỏi thêm 1 vấn đề nữa là hàn 2 dây ở foot switch vào analog của pad đc k ạ? vì analog 3 chân còn pedal có 2 chân? bộ của bác thì bác hàn pedal vào đâu? bác cho e thêm chút kinh nghiệm :) Thanks