ĐÃ GIẢI QUYẾT Màn hình lái tối đen

haomd

Chào các bác.
Các bác cho em hỏi tí. Em mới chơi ETS thôi ạ. Trước em dùng ... crack trên Thinkpad T410 (VGA Onboard Intel 3000). Chất lượng hơi kém tí nhưng chơi được, khi chơi độ sáng vừa phải.
Vừa rồi em có nâng cấp lên máy mới, Thinkpad X250 với VGA Onboard Intel 5500, đồng thời mua bản quyền ETS2 qua Steam. Em cứ nghĩ rằng với chất lượng VGA này thì dư sức đáp ứng ETS nhưng thực bất ngờ :(
Tình hình là màn hình chờ trước khi vào game của em rất sáng đẹp, nhìn rõ ràng.
Đây là ảnh trước khi vào chơi game

Còn đây là hình ảnh sau khi vào game để lái

Các bác có thể thấy là khi vào game màn hình rất tối, vô cùng khó nhìn nên em chơi toàn bị đâm trái đâm phải, chạy được lúc là tối mắt, khó chịu.
Em đã kiểm tra setting độ sáng màn hình thì cũng đã để ở mức cao. Bên cạnh đó em nghĩ là nếu do thiết lập độ sáng màn hình thì ở ngoài nó cũng phải tối chứ không sáng được như ảnh 1 ở phía trên.
Các bác có biết nguyên nhân tại sao không ạ?

haomd

Đây là ảnh chụp trong game đó ạ :'(
Em không biết tại sao trong game lại bị như thế

haomd

Đây bác ạ.
Em để cấu hình cao nhất xong tăng độ sáng lên nhưng vẫn không ăn thua
Bên ngoài vẫn sáng nhưng bên trong khi lái thì tối. Điều lạ là vẫn chính bản này, em cài trên máy để bàn ở nhà thì lại chơi bình thường, rất đẹp

Đây bác ạ.
Em để cấu hình cao nhất xong tăng độ sáng lên nhưng vẫn không ăn thua
Bên ngoài vẫn sáng nhưng bên trong khi lái thì tối. Điều lạ là vẫn chính bản này, em cài trên máy để bàn ở nhà thì lại chơi bình thường, rất đẹp
Như trong hình kia thì đã chọn rất cao đâu nhỉ , bạn nhấn tuỳ chỉnh nâng cao rồi chụp bằng f10 đi rồi vào documents/ets2/screeshot mà lấy ảnh up nhìn cho chuẩn

nobitachange

Đây là ảnh chụp trong game đó ạ :'(
Em không biết tại sao trong game lại bị như thế
Cái này mình không rõ là lỗi gì nhưng theo mình nghĩ có lẽ do card đồ họa, nhưng mà mình đã tìm được cách khắc phục , bạn vào Game -> Tùy chọn -> Đồ họa -> Tùy chỉnh nâng cao -> Tắt độ tương phản rộng (HDR) là sẽ bình thường trở lại .

Cái bảng đồng hồ công tơ mét trong xe,có bác nào biết chỉnh cho nó nét không ạ
Bác vào setting có mục Scale đó. Chỉnh tăng nó lên, thấp nhất là 25% cao nhất là 300%. Càng cao chi tiết càng rõ và duong nhien càng nặng máy. Tất nhiên cũng phải kết hợp chỉnh chi tiết hình ảnh như bạn trên đã nói nhá.