ALL Hướng dẫn khắc phục một số lỗi Truckersmp

nphunghung

Staff member
Do nhiều bạn mới chơi nên chưa nắm rõ về các lỗi thường gặp của TruckersMP nên bài viết này mình sẽ tổng hợp lại để các bạn tiện theo dõi và khắc phục.

1. Lỗi Cannot validate game version.

Đây là lỗi do phần mềm TruckersMP không thể kết nối được với server của nó để kiểm tra phiên bản game có được phép chơi hay không. Dưới đây là một số nguyên nhân và cách khắc phục:
  1. Đầu tiên, chưa biết là lỗi gì nhưng mà bạn cứ tắt đi rồi bật lại xem có được không đã. Sau đó thử khởi động lại máy tính rồi vào lại game. Nếu vẫn không được thì đi tiếp các bước kiểm tra dưới đây.
  2. Do tường lửa. Vì một lý do nào đó mà TruckersMP bị Firewall của windows hay của các phần mềm diệt virus nhận diện nhầm nên chặn không cho truy cập mạng.
    => Khắc phục: Tùy từng hệ điều hành (Windows 7,8,10...) mà Firewall sẽ có cách thiết lập khác nhau, bạn có thể google thêm về "cách tắt firewall" để tắt tường lửa của windows. Nếu có cài các phần mềm diệt virus thì bạn tạm thời vô hiệu hóa tính năng diệt virus, Real-time protect... Về phần này viết ra sẽ rất dài nên các bạn chịu khó google, có thời gian mình sẽ viết thêm.
  3. Do mạng của bạn.
    => Khắc phục:
    + Kiểm tra lại xem kết nối mạng của máy tính có bình thường không? Nếu vẫn bình thường thì thử restart lại modem rồi vào lại game (Modem là cái cục giải mã tín hiệu mạng, nơi mà cái dây đen đen đi từ ngoài hộp cáp kéo vào nhà bạn ấy, không phải là cái cục phát wifi cho các bạn dùng đâu, nhiều bạn không biết cái nào là modem, cái nào là router nên chỉ tắt router nên không được).
    + Trường hợp nữa cũng không được có thể la do đang đứt cáp quang biển đi quốc tế nên đường truyền bị chậm.
  4. Do server của TruckersMP. Có thể do server đang bảo trì, hoặc là vì lý do nào đó, server tạm thời từ chối các kết nối đến, nên phần mềm TruckersMP không thể truy cập và kiểm tra được. Lỗi này thì bạn chịu khó tắt phần mềm TruckersMP đi và thử lại sau 10-15p.
2. Lỗi Invalid version of mod.

Nguyên nhân: Phiên bản TruckersMP của bạn đã cũ. Hiện tại đã có phiên bản mới được phát hành.
Khắc phục: Truy cập trang web https://truckersmp.com/, đăng nhập bằng tài khoản của bạn. Sau đó vào mục Download để tải về phiên bản mới nhất của TruckersMP. Sau khi đã tải xong thì mở lên cài đặt, nhấn next tới hết là được (đường dẫn các thư mục nó đã tự động lưu khi cài đặt lần đầu tiên)

3. Lỗi Unsupported game version.

Đây là lỗi mà khi game có phiên bản cập nhật mới nhưng MP vẫn đang hỗ trợ phiên bản cũ, hoặc khi bạn đang chơi game phiên bản cũ nhưng MP lại đang hỗ trợ phiên bản mới hơn. Chung quy lại là phiên bản ETS2 trên máy của bạn khác với phiên bản mà TruckersMP đang hỗ trợ.
Vậy làm sao để biết mình đang chơi game ở phiên bản nào, và TruckersMP hỗ trợ phiên bản nào?

1. Kiểm tra phiên bản game hiện tại của bạn. Hãy mở game lên. Ở ngay màn hình đầu tiên của game bạn sẽ thấy phiên bản game hiện tại mà bạn đang chơi. Hãy lưu ý đến con số này.

2. Kiểm tra phiên bản mà TruckersMP hỗ trợ. Truy cập vào trang web https://truckersmp.com/ sau đó vào mục Download, nhìn xuống phía dưới sẽ thấy phiên bản mà MP đang hỗ trợ
Khắc phục: Sau khi đã xác định được 2 phiên bản ở trên, bây giờ bạn tiến hành vào steam để chuyển phiên bản game về đúng phiên bản mà MP đang hỗ trợ. Mở Steam lên, nhấn chuột phải vào tên game là Euro Truck Simulator 2, chọn Properties.

Cửa sổ mới hiện lên, chọn tab Beta, sau đó nhấn vào hình tam giác ngược. Một danh sách các phiên bản xổ xuống. Đây là lúc bạn mới cần đến suy luận:
  • Nếu phiên bản bạn đang chơi là phiên bản mới nhất, nhưng TruckersMP lại đang hỗ trợ một phiên bản khác. Vậy thì hãy chọn số phiên bản tương ứng mà TruckersMP đang hỗ trợ ở trong danh sách. Nó sẽ có tên là Temporary 1.1xx...
  • Nếu phiên bản bạn đang chơi là phiên bản thấp hơn phiên bản MP đang hỗ trợ, có thể là MP đang hỗ trợ phiên bản mới nhất. Khi này bạn chọn vào mục None ở đầu tiên.

Sau khi chọn xong thì nhấn Close, đợi game tự cập nhật là bạn có thể vào chơi.

4. Lỗi Stop Working.

Lỗi này hầu như thường ít gặp vì những người mua game phần lớn đều đã cài Windows 64bit. Lỗi này do bạn đang cài TruckersMP trên một máy tính chạy hệ điều hành Windows 32bit. Cách khắc phục duy nhất là cài lại Win 64bit. Nếu máy bạn có trên 3GB RAM, hãy cài Windows 64bit, vì Win 32bit chỉ nhận được tối đa khoảng 3.5GB RAM mà thôi.

5. Lỗi Game crashed.

Đây là một lỗi chung và rất khó xác định nguyên nhân. Kể cả khi bạn gửi file log cho scs. Mình đã từng giúp người một thành viên gửi file log đó 1 lần cho scs nhưng gần như những gì họ trả lời không giải quyết được vấn đề.
Khắc phục: Có 2 cách từ nhẹ tới nặng như sau mà mình đã tư vấn và đã thành công với nhiều người:
  1. Update driver card đồ họa lên phiên bản mới nhất. Cái này với những người rành máy tính thì không khó, nhưng số còn lại sẽ thấy không đơn giản.
    Đầu tiên, bạn cần xác định bạn đang dùng card đồ họa của hãng nào. Nếu dùng máy tính để bàn (PC), bạn vào thẳng trang web của hãng sản xuất GPU của bạn để tải driver mới nhất. Điều tối thiểu là bạn phải xác định được mã của card mà bạn đang sử dụng là gi để down đúng driver. Ví dụ một số trang web của các hãng như: MSI, Zotac, Asus, Nvidia...
    Nếu bạn đang dùng Laptop thì bạn cũng làm như trên, vào trang web của hãng rồi tìm driver theo dòng máy mà bạn đang dùng. Khi đó nó sẽ phân ra nhiều loại driver như Sound, VGA, LAN, .... Bạn chọn vào mục VGA rồi download driver của bạn.

2. Vào thư mục Documents, đổi tên thư mục ETS2MP thành ETS2MP_old rồi vào lại TruckersMP xem còn bị lỗi nữa không? Nếu vẫn không được thì cũng ngay tại đó, đổi tên thư mục Euro Truck Simulator 2 thành Euro Truck Simulator 2_old. Sau đó vào lại TruckersMP. Nếu thành công thì bạn vào thư mục Euro Truck Simulator 2_old\profiles và copy các thư mục profile trong đó sang thư mục mới (Documents\Euro Truck Simulator 2) để chơi nhé.

3. Nước cuối cùng khi mà update Driver card đồ họa vẫn không được, đó là cài lại Win.
6. Lỗi Launch Options của Steam.

Nguyên nhân thì mình chưa xác định được nhưng để khắc phục lỗi này quá ư là đơn giản. Nhấn chuột phải vào biểu tượng Steam ở góc đồng hồ, chọn Exit. Sau đó mở lại Steam và vào game là được.

7. Lỗi Không đăng nhập được.
Lỗi này do máy chủ của Worldoftrucks hoặc mạng của bạn có vấn đề nên không kết nối profile của bạn với WOT được. Bạn cứ chọn Tiếp tục chơi offline rồi vào chơi như bình thường.

8. Lỗi Connection Error - Retry?
Đây là một lỗi mới phát sinh trong phiên bản TruckersMP Auto updater mới đây. Nguyên nhân là máy bạn chưa cài .net 4.x phiên bản mới nhất. Để khắc phục lỗi này, các bạn tải về ở đây rồi tiến hành cài đặt .Net 4.6.2 vào. Sau đó mở lại TruckersMP sẽ được nhé: https://www.microsoft.com/en-us/download/details.aspx?id=53344

9. Lỗi .NET Framework Intialization Error
Cũng như lỗi số 8 ở trên. Để chạy được TruckersMP phiên bản mới này, bạn cần phải cài đặt .NET Framework 4.0.30319 trở lên. Bạn tiến hành tải và cài đặt .NET 4.0 theo link này: https://www.microsoft.com/en-us/download/details.aspx?id=24872 (Link đề nghị của TruckerMP). Nếu cài cái này xong, mở MP lên vẫn còn lỗi thì khắc phục theo cách số 8 ở trên nhé.

Trên đây là tổng hợp một số lỗi cơ bản thường gặp. Mình sẽ cập nhật thêm các lỗi mới nếu có. Mọi thắc mắc hoặc những góp ý các bạn cứ để lại bình luận.

Chỉnh sửa lần cuối:

nphunghung

Staff member
xin hỏi mod xe khác rồi vô cửa hàng của nó mua cái nó văng ra là sao vậy
Cài đặt mod ko hỏi ở bài này bác nhé. Bác cài mod nào, tải ở đâu thì hỏi ở bài đăng đó luôn để được hỗ trợ tốt nhất nhé.

nphunghung

Staff member
bác ơi e chơi ets2 offline tải trên forum vns về vào đăng nhập với steam (trước đó e đã làm một acc steam) mà ko đc là sao ah ?
Game crack không chơi được qua steam đâu bác nhé. Chỉ có cái mục kết nối với World of Trucks thì bác đăng nhập vào tài khoản của bác được mà thôi.

anhson88

bro cho minh hoi là vào dc truck2mp rồi nhưng mới tạo profile vào chay thì bị báo kich khỏi sever sau 5 -10 second là sao vạy ạ

bro cho minh hoi là vào dc truck2mp rồi nhưng mới tạo profile vào chay thì bị báo kich khỏi sever sau 5 -10 second là sao vạy ạ
chắc tại chưa bật đèn ,bữa nay có luật không bật đèn 10s là bị kick mà hoặc là ping cao sever kick

tuti153

Cho mình hỏi , mình vào game thì không tạo được profile , các phím bị liệt hết , chuột vẫn di chuyển nhưng không nhấp được , mong mọi người giúp
Thanks !

taicao130797

cho em hoi ATS phien ban 1.34.0.5s ma ben Truckersmp phien ban 1.34.0.4s em cố thử chọn beta khác cho hợp với truckersmp nhung không the vô trucker là sao ạ

trước kia mình chơi win 7 bản 1.36 thì rất bt mod rất nhiều nhưng chưa bị văng game lần nào, từ lúc mình lên win 10 pro chơi vẫn mod thế thì có tình trang văng game nhưng không có thông báo lỗi gì nên mình k biết, rồi mình thử đi cài lại xuống win 7 thử thì cũng lại bị văng game và có thông báo Steam has stopped working, mình đã thử xóa steam trong mục đi vào tí lại bị tiếp, và mình đã lên lại win 10 bgio chơi cũng chứ văng game nhưng không có thông báo lỗi, mặc dù mình đã xóa sạch game tải lại rồi và tải lại hết tất cả mod vẫn tình trạng thế , ai rành có thể giúp mình đc không mình hết cách rồi, khổ quá nữa tháng nay không chơi được buồn