CHIA SẺ Hướng dẫn chơi ETS hoặc ATS với kính thực tế ảo bằng điện thoại

nphunghung

Staff member
Cảm ơn bạn Hoài Hưng (Facebook: https://www.facebook.com/mactranhoaihung ) đã chia sẻ thông tin này. Xin được trích dẫn (có chỉnh sửa cho phù hợp) bài đăng và hình ảnh của bạn.

Hướng dẫn chơi ETS hoặc ATS với kính thực tế ảo bằng điện thoại của bạn, sử dụng được cả trên iphone và các điện thoại android.

Đầu tiên coi video lấy hứng thú đã:

Các thứ cần chuẩn bị:
- 1 em iphone hoặc 1 em android
- 1 Kính thực tế ảo VR BOX (khoảng 300 -> 700) hoặc nếu bạn không có nhiều kinh phí thì down Google cardboard về tự làm, nhưng phải mua được 2 cái kính lens đúng chuẩn.
(tham khảo giá trên lazada: http://www.lazada.vn/catalog/?q=vr+box)

Cách cài đặt
- Vào http://kinovr.kinoni.com/ để tải phần mềm hỗ trợ trên máy tính
- Mở điện thoại vào CH Play / appstore cài app có tên "kinovr"
Sau khi cài đặt kinovr trên máy tính thì desktop sẽ xuất hiện phần mềm tên là "Kinoni Remote Desktop" bây giờ bạn mở app đó lên và đồng thời mở app kinovr trong máy điện thoại.

Bây giờ bạn lưu ý nó chỉ hoạt động khi bạn xài điện thoại và máy tính cùng kết nối với 1 mạng wifi (kết nối với cùng 1 router).

Nếu như kết nối thành công thì ở laptop sẽ hiện thông báo là "kinovr conected" và phần server information sẽ hiển thị thông tin:

- Server name: ['Tên thiết bị điện thoại']
- External IP address: ['Ip kết nối']

Nếu bạn thấy như trên thì chúc mừng bạn đã kết nối thành công. Nếu vẫn ko thấy kết nối thì tắt phần mềm trên máy tính rồi mở lại
Sau khi thành công ở bước trên thì bạn click vào tab Quick Launch, sau đó click vào "Scan Installed Games".
Không có game bạn cần add thì bấm "Browse.." chọn vào thư mục cài đặt game ETS2 / ATS của bạn.

Ví dụ: "D:\game\ets2\bin\win_64\eurotrucks2.exe hoặc là D:\game\ets2\bin\win_32\eurotrucks2.exe"

Xong bước trên thì bạn bấm vào tab "VR settings" và thiết lập như sau:

Ở ô Pitch bạn chọn là "Mouse X"
Ở Roll bạn chọn là "None"
Ở Yaw bạn chọn là "Mouse Y"
Tích vào ô "Disable mouse acceleration"
Tích vào ô Enable image duplication​

Đó là cấu hình của mình, các bạn có thể tùy ý chỉnh sửa. Sau đó các bạn bấm OK để hoàn tất.

Bây giờ mở game lên thì điện thoại của bạn cũng sẽ show thành 2 màn hình trên PC. Nếu không thấy thì tắt app trên điện thoại đi và mở lại 1 lần nữa, đợi nó tìm kết nối. Nhiều khi game cứ loading thì nó lại bị mất kết nối, thì bạn lại tắt app trong điện thoại rồi mở lại. Mình hay bị lúc lần đầu kết nối thôi.

Trường hợp không thể kết nối 2 thiết bị:
- Hãy thử tắt firewall của máy tính, nếu không được thì vào router coi firewall có đang bật ko, nếu có thì tắt cmn đi.
- Nếu hình ảnh quá lag: Nếu bạn thấy màn hình điện thoại lag quá thì share wifi từ máy tính hoặc share từ điện thoại để kết nối với nhau không thông qua router thì mạng sẽ mạnh, chơi sẽ ko lag.

bác cho e hỏi phát, khi mình chơi như thế thì trên màn hình pc có hiện lên như trong kính ko ạ ? hay chỉ mõi mình nhìn thấy đc thôi?

hanhtrung

PC của em dùng card wifi thay vì ADSL, để hôm nao về em thử
Mà game, phần mềm gì cũng dc hả bác

Tialia76

Staff member
Bác tải về cài cho PC và Mobile sau đó mở trên PC nó yêu cầu login bác nhap cái pass vô rồi tinh chỉnh như trên bài.
Sau đó mở trên Mobile nó sẽ tự kiếm PC và bạn nhập cái pass giống lúc đầu đặt cho PC là nó connect.
P/S: Ko nhất thiết PC phải dùng wifi nhé, miễn sao chung đường truyền trên cùng modem là được.

Bác tải về cài cho PC và Mobile sau đó mở trên PC nó yêu cầu login bác nhap cái pass vô rồi tinh chỉnh như trên bài.
Sau đó mở trên Mobile nó sẽ tự kiếm PC và bạn nhập cái pass giống lúc đầu đặt cho PC là nó connect.
P/S: Ko nhất thiết PC phải dùng wifi nhé, miễn sao chung đường truyền trên cùng modem là được.
Em làm như trên rồi mà vào thì chơi đc nhưng màn hình mờ mờ ảo ảo khó nhìn lắm mà cũng k nhìn đc các góc như trên video hướng dẫn !

Có ai test thử cho game City Car Driving chưa ? Máy mình yếu nên chơi ETS2 không được :(

Tialia76

Staff member
Mình chỉ test thôi chủ yếu lấy cái iphone đeo lên đầu để xoay góc nhìn còn lái nhòm TV 42" cho đã bác ạ. hihi

Em làm đc rồi bác ạ ! nhưng mà màn iphone + kính VR BOX 300k của em mà sao mờ quá chả nhìn thấy chữ nghĩa gì
Mờ có 2 nguyên nhân:
+ Thứ nhất là cái kính VR của thím là hàng nhái của hiệu VR BOX, bạn nên mua tại MaxMobile hoặc CellphoneS giá rẻ hơn chỉ từ 199k đến 249k thôi.
+ Thứ 2 là máy thím độ phân giải thấp quá, yêu cầu là độ phân giải phải từ 720p trở lên, ưu tiên smartphone có độ phân giải FullHD và màn hình từ 5.2" đến 5.5".
Mình thấy bạn đang vướng vào 2 nguyên nhân này, bạn có thể mượn một chiếc điện thoại Android màn hình FullHD test lại xem nhé.
MỘT YÊU CẦU MÀ CHỦ THỚT KHÔNG NÓI LÀ SMARTPHONE PHẢI CÓ TRANG BỊ CẢM BIẾM "Con quay hồi chuyển (Gyroscope)".
Mình đã quên và khi test trên 1 con smartphone không có Gyrascope thì khi quay qua lại không có phản ứng :(

Tialia76

Staff member
Cái cảm biến đó iPhone nó có bác ơi, còn 720 thì iPhone dư, duy nhất chỉ sợ của bác ý cái kính dỏm.

Tialia76

Staff member
Cái cảm biến đó iPhone nó có bác ơi, còn 720 thì iPhone dư, duy nhất chỉ sợ của bác ý cái kính dỏm.

Mấy con android giá rẻ thường không có, nên ai dùng Android nên chú ý về cảm biến này. IP thì đầy đủ từ đời IP4 rồi, chỉ có điều màn hình hơi nhỏ, từ dòng IP6 dùng VRR BOX ngon hơn 4,5,5s

các bác cho em hỏi, em cũng dự định làm 1 cái kính chơi thử, ko biết nếu dùng samsung gear vr thì có ngon hơn nhiều so với Vr Box không ạ. dùng VR BOX độ phân giải tầm bao nhiêu ạ, em dang dùng S7edge

vậy dùng cái này thì ko lái xe được bằng chuột nữa à bạn, có cách nào dùng cả chuột lái xe làm vô lăng và nhìn bằng kính khoong ban