Các thông tin cơ bản về AMD Eyefinity (hỗ trợ 3+ màn hình)

hoquangtrinh

Staff member
Đối với VGA hỗ trợ Eyefinity (AMD R9 trở lên thì phải) thì các bác có thể dùng adapter thường để chuyển tín hiệu từ cổng này sang cổng kia tương tự như trong ảnh

Đối với VGA ko hỗ trợ Eyefinity thì bắt buột phải có 1 con adapter active miniDP/ active DP để chủ động bắt tín hiệu cho màn hình thứ 3 trở lên (loại VGA này chỉ hỗ trợ tối đa 2 màn trên 1 GPU nếu k có cái active đó)
Cái active đó là cái màu đen như ảnh này (mình mua bị dư mất con đen này :( )

Như của mình hiện đang là 2 con adapter miniDP to VGA (trắng) và 1 con active miniDP to DVI (đen) và mình chỉ cần dùng 2 con trắng vì GPU của mình hỗ trợ chạy 4 màn hình

Và vài ảnh review cho bác

Preview:

PS: VGA mình đang dùng là HIS HD7950 iceq turbo và đang dự định CF thêm 1 con 7950 nữa.

Chỉnh sửa lần cuối:

nphunghung

Staff member
Có điều kiện mà chơi 3 màn như này là quá đã luôn. AE ai có điều kiện thì cố chơi cho sướng nhé ^_^

hoquangtrinh

Staff member
có 1 điều liên quan là chả có hình ảnh/video nào liên quan đến game sim :eek:
E edit và thêm đây, lúc trước làm bằng đt nên quên mất cái preview cho ae :p

bác chủ thớt cho m hỏi chút... m cắm 2 con màn hình thì có cần phải kiếm cái " adapter active miniDP/ active DP" để chia ra màn t2 ko... card của mình là geforce GT220...

hix... không biết có yêu cầu gì về 2 cái màn hình ko... tại vì 2 cái màn của m 1 là ben Q và 1 là Samsung... size thì như nhau... độ phân giải 19xx... nhưng khi kết nối 2 màn hình cùng 1 lúc thì nó chỉ có tính năng như máy chiếu.... ko có chế độ chỉnh view full buồng lái... :"(

à mà cho m hỏi... có cần dùng bộ chia 1 vga ra 2 màn ko ??? hay là cắm dây riêng... 1 con cắm VGA- 1 con cắm DVI

hoquangtrinh

Staff member
hix... không biết có yêu cầu gì về 2 cái màn hình ko... tại vì 2 cái màn của m 1 là ben Q và 1 là Samsung... size thì như nhau... độ phân giải 19xx... nhưng khi kết nối 2 màn hình cùng 1 lúc thì nó chỉ có tính năng như máy chiếu.... ko có chế độ chỉnh view full buồng lái... :"(

à mà cho m hỏi... có cần dùng bộ chia 1 vga ra 2 màn ko ??? hay là cắm dây riêng... 1 con cắm VGA- 1 con cắm DVI

Loại và hãng màn hình k nhất thiết phải giống nhau. Bác đang dùng VGA gì và các cổng tín hiệu trên 2 màn hình là cổng nào?

Loại và hãng màn hình k nhất thiết phải giống nhau. Bác đang dùng VGA gì và các cổng tín hiệu trên 2 màn hình là cổng nào?
e đang xài con Nvidia GT220 có 3 cổng HDMI- VGa- DVI... cả 2 con đều xài VGA nhưng có 1 con phải qua cục chuyển DVI có sẵn trong hộp main... chia được 2 màn hình hoạt động riêng biệt... vừa chơi game- vừa xem youtube... nhưng không có lựa chọn để chơi ETS full cabin được...

hoquangtrinh

Staff member
Bạn phải thiết lập chế độ surround trong nvidia control panel. Vào game chọn resolution = tổng res của 2 màn. Nhưng con gt220 đó mình nghĩ chơi 2 màn game này kéo k nổi đâu.

Gii máy mình như vậy . Phải nâng cấp câis gi để chơi đc 3 màn hình bác. Ngoài phuong án gtx950 ra

Chỉnh sửa lần cuối bởi người kiểm duyệt:

hoquangtrinh

Staff member
Cái cần thiết là cpu và vga. Cái sau cùng là main. Phải đc core i5 trở lên. Nhưng từ core i5 thì bạn cần đổi main b85 trở lên mới hết đc hiệu năng của cpu.

hix... như bác trình nói để chiến được 3 màn hình thì cấu hình máy phải tầm khá trở lên mới view full được... :(... e chỉ cần low setting thôi mà... gtx ơi... chờ a nhé... :((

Bác nào có hướng dẫn chi tiết cách thiết lập không :(!

theo hướng dẫn này https://www.eurotrucksimulator2.com/multimon_config.php
Màn hình chính đã gộp làm 1 và enable eyeinfinity cho ETS2 rồi. Tuy nhiên khi vào game thì 2 màn hình hiển thị riêng biệt và không thấy file multimon_config.sii đâu cả.
Thông tin:
Mon 1: TV sony W800c
Mon 2: dell 2414
card 7950

Chỉnh sửa lần cuối bởi người kiểm duyệt:

hoquangtrinh

Staff member
Bác nào có hướng dẫn chi tiết cách thiết lập không :(!

theo hướng dẫn này https://www.eurotrucksimulator2.com/multimon_config.php
Màn hình chính đã gộp làm 1 và enable eyeinfinity cho ETS2 rồi. Tuy nhiên khi vào game thì 2 màn hình hiển thị riêng biệt và không thấy file multimon_config.sii đâu cả.
Thông tin:
Mon 1: TV sony W800c
Mon 2: dell 2414
card 7950
Riêng biệt là sao bác? Đc thì bác chụp ảnh/quay clip lại để e tham khảo thử bác.