CHIA SẺ Cách chỉnh view full cabin

Giàng A Tũn

Staff member
Hi all!
Chắc hẳn chức năng view full cabin cũng không xa lạ với nhiều bạn, cũng có nhiều bạn đã từng sử dụng, cũng có những bạn đang sử dụng, và cũng có nhiều bạn chưa sử dụng bao giờ. Hôm nay mình sẽ chia sẽ chút kiến thức nhỏ nhoi của mình về cách chỉnh view full cabin.
--Bước 1: Các bạn vào game "tắt chế độ full screen" của game. Sau đó lưu lại và thoát game.
--Bước 2: Các bạn vào trong C:\.....\Documents\Euro Truck Simulator 2, các bạn mở file Config.cfg bằng notepad.
--Bước 3: Trong file Config.cfg các bạn tìm đến dòng < uset r_mode "1920x1080x32x0" >. Ở đây A x B x C x D sẽ tùy thuộc vào độ phân giải màn hình của các bạn
--Bước 4: Các bạn chỉnh sửa lại thành < uset r_mode "1920x800x32x0" >. Với A x B x C x D, thông số B thường thì các bạn chỉnh lại còn tầm khoảng 1/2 đến 2/3 của thông số gốc, các bạn càng hạ thấp thông số B thì độ rộng góc nhìn chiều ngang trong game càng rộng.
--Bước 5: Sau khi chỉnh sửa xong. Các bạn lưu file config.cfg lại. Sau đó vào game tận hưởng thành quả.
Tuy nhiên, ở phiên bản gốc của game thì chỉnh ghế tài xế bị hạn chế rất lớn. Vì vậy mình đã kèm theo 1 file mod camera(Link tải ở cuối bài) để chỉnh ghế tài xế không bị giới hạn, việc thêm mod này sẽ giúp các bạn dễ dàng chỉnh góc nhìn tài xế dễ hơn trong chế độ view full cabin.
Sau khi chỉnh xong, các bạn có thể chơi online vẫn bình thường, tất cả thông số chỉnh vẫn sẽ được lưu lại. Nhưng có 1 điều mình lưu ý các bạn là "tuyệt đối" không được chỉnh ghế tài xế trong suốt quá trình chơi online. Vì điều này sẽ dẫn đến tác dụng phụ là ghế tài xế sẽ về chế độ mặc định của game.
--------------------------------------------------------------------------------------------------------
Một vài hình ảnh về chức năng view full cabin:
Mercedes cho ra góc nhìn đẹp nhất

Tiếp đến là Volvo FH

DAF

Iveco

Scania

Volvo FH16

--------------------------------------------------------------------------------------------------------
Chú ý:
Chức năng view full cabin vẫn xài tốt trên tất cả màn hình. Tuy nhiên, khả năng hiển thị sẽ là khác nhau.
Các bạn có thể thử nếu như không phù hợp thì chuyển ngược màn hình về lại chế độ mặc định của game như sau:
--*-- Cách 1: vào setting game/ đồ họa/ độ phân giải/ chọn lại độ phân giải của màn hình/ áp dụng. Done!
--*-- Cách 2: Trong file Config.cfg các bạn tìm đến dòng < uset r_mode "1920x1080x32x0" >. Ở đây A x B x C x D sẽ tùy thuộc vào độ phân giải màn hình của các bạn, các bạn sửa thông số B về lại thông số ban đầu. Done!

-----------------------------------------------
Link mod camera: http://www.fshare.vn/file/FJ6YZU1B5J2E
-----------------------------------------------

Chỉnh sửa lần cuối:

nphunghung

Staff member
Em 1366*768 mà vẫn ham hố đây, vẫn để vậy, còn taplo thì mở F3 xem rồi :p Nhưng mà gương thì có hơi "không rõ" hơn thật.

Quan trọng e thấy là ở chế độ này lúc lái có thể liếc 2 gương luôn mà không cần nhấn nút để chuyển góc nhìn nên lúc lùi hoặc vượt rất thoải mái, dễ hơn.

Giàng A Tũn

Staff member
vâng, chạy chế độ này rất tiện lợi ở chổ quan sát được 2 gương, nhà có điều kiện ad Hưng mần thêm cái pad để hiện bản đồ nữa là ngon luôn :D
Em rất ghét con Mer, mà có lẻ qua bài này em chỉ chạy mỗi Mer thôi hehe :p

cái này hình như chỉ chạy được 1 lần thì phải ,mình chạy chuyến mới là mất luôn ko full cabin nữa

nphunghung

Staff member
cái này hình như chỉ chạy được 1 lần thì phải ,mình chạy chuyến mới là mất luôn ko full cabin nữa
Nếu chạy xe thuê thì vậy bác à. Còn xe của mình mua rồi thì dùng cho tới khi đổi sang xe khác, cứ mỗi lần đổi xe là phải thiết lập lại vị trí trong cabin.

kebatbao

cái chỗ chỉnh ghế lái sao mình nhấn f4 mà chả thấy ra đc nhỉ? có phải nâng cấp pk xe mới có ko? hay xe nào cũng chỉnh đc? cái phần "Thịt xông khói" là sao nhỉ? ko hiểu lắm

cái chỗ chỉnh ghế lái sao mình nhấn f4 mà chả thấy ra đc nhỉ? có phải nâng cấp pk xe mới có ko? hay xe nào cũng chỉnh đc? cái phần "Thịt xông khói" là sao nhỉ? ko hiểu lắm
Bạn phải dùng thêm mod để chỉnh ghế lái , có link ở cuối bài viết đó , áp dụng cho mọi xe . Còn cái thịt xông khói tức là cái đèn cảnh báo ưu tiên ở trên nóc xe giống xe cảnh sát , cấp cứu ... ấy . Chẳng hiểu biên dịch kiểu gì lại ra thành thịt xông khói :D
có bác nào mod gương thứ 3 giống như ô tô thật được không
Bạn muốn gương thứ 3 là ở vị trí nào nữa để giống xe thật cơ , chưa hiểu cái vị trí để đặt gương này ở đâu

gương phải, gương trái và gương ở giữa .Gương thứ 3 là gương ở giữa nhìn ra ghế sau